Cách chọn cuộn thép không gỉ 201 và 304 cho dự án

Tạo vào 11.04

Cách Chọn Cuộn Thép Không Gỉ 201 và 304 cho Dự Án

Việc lựa chọn đúng mác thép quyết định tuổi thọ dự án và tính toàn vẹn kết cấu. Các nhóm kỹ thuật thường xuyên cân bằng giữa độ bền vật liệu và ngân sách mua sắm eo hẹp khi mua cuộn thép không gỉ. Mác 201 và Mác 304 trông gần như giống hệt nhau trên sàn nhà máy, nhưng tính chất luyện kim của chúng hoạt động rất khác nhau trong thực tế.
Hiểu rõ thành phần hóa học, điểm chảy và giới hạn môi trường giúp ngăn ngừa hư hỏng sớm. Đưa ra quyết định sai lầm dẫn đến rỗ hanh nhanh chóng, nứt do ứng suất và chi phí làm lại tốn kém.

Dữ liệu thị trường toàn cầu: Sản xuất dải thép cán theo số liệu

Sản lượng lò nấu chảy toàn cầu đạt 58,4 triệu tấn vào năm 2023, theo Hiệp hội Thép không gỉ Thế giới (báo cáo thường niên worldstainless 2024). Các mác austenit chiếm ưu thế trong khối lượng này. Hợp kim austenit dòng 300 chiếm 54% sản lượng toàn cầu vào năm 2023, trong khi hợp kim dòng 200 chiếm khoảng 22% (worldstainless 2024).
Sự chênh lệch giá giữa các hợp kim này bắt nguồn trực tiếp từ các nguyên tố hợp kim chính. S&P Global Commodity Insights báo cáo giá niken tiền mặt LME trung bình là 16.800 USD mỗi tấn vào giữa năm 2024 (S&P Global, tháng 7 năm 2024). Vì 304 chứa lượng niken đáng kể, chi phí nguyên liệu thô của nó luôn ở mức cao. Thành thật mà nói, việc chọn sai mác thép sẽ bào mòn biên lợi nhuận dự án trước cả khi quá trình lắp đặt bắt đầu.
Total global stainless melt shop output (2023): 58.4 million metric tons 300-series production share: ~54% 200-series production share: ~22%

Phân chia tiêu thụ theo dòng mác thép

Sản xuất công nghiệp ưu tiên 304 cho chế biến thực phẩm, bồn chứa hóa chất và ốp ngoài trời. Loại 201 chi phí thấp hơn phục vụ cho các chi tiết trang trí, bàn bếp thương mại và linh kiện giao thông trong nhà. Việc phân bổ thị trường phản ánh các đặc tính luyện kim riêng biệt này.

Sự dịch chuyển năng lực sản xuất theo khu vực

Các nhà máy châu Á sản xuất phần lớn sản lượng dòng 200 thương mại. Theo khảo sát thị trường năm 2023 của Hiệp hội Phát triển Crom Quốc tế (ICDA), hơn 85% Mác 201 được tinh luyện ở Đông Á, nhờ nhu cầu khu vực đối với nguyên liệu chế tạo tiết kiệm chi phí.

Lựa chọn cuộn thép không gỉ: Tiêu chuẩn hóa học và cơ học

Thành phần hóa học quyết định hiệu suất vật lý. Mác 304 chứa từ 8,0% đến 10,5% niken cùng với 17,5% đến 19,5% crom. Ngược lại, Mác 201 thay thế niken đắt tiền bằng mangan (5,5% đến 7,5%) và bổ sung nitơ, khiến hàm lượng niken chỉ còn từ 3,5% đến 5,5%.
Các nhà sản xuất tìm nguồn cung ứng sản phẩmCuộn Thép Không Gỉ Cán Nguộiphải kiểm tra chứng nhận hóa học một cách cẩn thận. Kho hàng của nhà máy chúng tôi bao gồm các sản phẩm chuyên dụngCuộn Thép Không Gỉ Bán Buôn Prime 201J1 J2 J3 201 202 Chiều rộng 1,0mm-1500mmcùng với các cuộn 304/304L được chứng nhận kép. Đúng vậy, điều đó quan trọng hơn bạn tưởng.
Thuộc tính / Chỉ số
Mác 201 (Tiêu chuẩn ASTM A240)
Mác 304 (Tiêu chuẩn ASTM A240)
Tác động hiệu suất trực tiếp
Crom (Cr) %
16,0 – 18,0%
17,5 – 19,5%
Độ ổn định màng thụ động
Niken (Ni) %
3,5 – 5,5%
8,0 – 10,5%
Độ ổn định austenit & khả năng chống axit
Mangan (Mn) %
5,5 – 7,5%
≤ 2,0%
Hóa bền biến dạng & độ bền
Giới hạn chảy (tối thiểu, MPa)
310 MPa (45 ksi)
205 MPa (30 ksi)
Khả năng chịu tải trước biến dạng dẻo
Giới hạn bền kéo (tối thiểu, MPa)
655 MPa (95 ksi)
515 MPa (75 ksi)
Ngưỡng phá hủy kéo tối đa
Độ giãn dài (% trên 50mm)
≥ 40%
≥ 40%
Giới hạn dập sâu và tạo hình cuộn
PREN (Chỉ số ăn mòn)
~17,5 – 19,0
~18,5 – 21,0
Khả năng chống rỗ trong môi trường halogenua
Cơ sở dữ liệu: Tiêu chuẩn kỹ thuật của ASTM International cho tấm, lá và dải.

Đánh đổi chi phí giữa Niken và Mangan

Mangan ổn định ma trận austenit với chi phí bằng một nửa so với niken. Tuy nhiên, mangan không tạo ra lớp thụ động bảo vệ ngăn gỉ sét. Hợp kim giàu mangan tạo thành mangan sulfua, đóng vai trò là điểm khởi đầu ăn mòn rỗ trong không khí ven biển.

Các yếu tố về độ cứng làm việc và khả năng tạo hình

Mác 201 cứng nhanh trong quá trình cán tạo hình. Người vận hành ép các mối uốn bán kính nhỏ cần lực ép lớn hơn so với 304 do giới hạn chảy cao hơn. Độ mài mòn dụng cụ cũng tăng trên khuôn dập nguội trong các lượt tạo hình khắc nghiệt.

Các giao thức tuân thủ và tiêu chuẩn luyện kim

Các hợp đồng toàn cầu yêu cầu tài liệu tuân thủ có thể xác minh. Hiệp hội Thử nghiệm và Vật liệu Hoa Kỳ (ASTM International) quản lý việc chấp nhận cơ học và hóa học thông qua ASTM A240/A240M. Tại Châu Âu, Ủy ban Tiêu chuẩn hóa Châu Âu (CEN) thực thi EN 10088-2 cho các vật liệu dải tương đương.
Các nhà máy hợp pháp cung cấp Báo cáo Thử nghiệm Vật liệu được Chứng nhận (CMTR) phù hợp với các thông số kỹ thuật này. Các đối tác sản xuất của chúng tôi duy trì kiểm soát chất lượng được công nhận (năng lực sản xuất của nhà máy) theo hướng dẫn quản lý chất lượng ISO 9001. Bạn không thể xác minh độ tinh khiết của thép chỉ bằng cách nhìn vào tấm kim loại đã được đánh bóng. Không thể nào, còn lâu mới được.

Kiểm tra ASTM A240 và Báo cáo Kiểm tra Nhà máy

Các thanh tra nhà máy xác minh thành phần hóa học của mẻ nấu bằng phương pháp quang phổ phát xạ quang học. ASTM A240 yêu cầu kiểm tra các lô mẻ nấu về độ bền kéo, điểm chảy và độ cứng Rockwell. Bất kỳ lô hàng nào thiếu số mẻ nấu có thể truy xuất nguồn gốc đều tạo ra trách nhiệm pháp lý thảm khốc cho các công trình xây dựng trọng yếu.

Quy trình Kiểm tra Phun Sương Muối theo ASTM B117

Kiểm tra phun sương muối trung tính đưa các mẫu thử nghiệm tiếp xúc với sương muối natri clorua 5% ở 35°C. Tiêu chuẩn ASTM B117 thiết lập thiết bị kiểm tra và điều kiện vận hành thay vì tiêu chí đạt hay không đạt. Trong các thử nghiệm buồng so sánh, Mác 304 chống gỉ đỏ lâu hơn đáng kể so với Mác 201 nhờ hàm lượng crom cao hơn. Người chỉ định tránh sử dụng Mác 201 trong môi trường biển hoặc ngoài trời có clorua khắc nghiệt.

Phụ phí, Biến động Nguyên liệu thô và Tổng Chi phí Dự án

Giá kim loại cơ bản chỉ kể một nửa câu chuyện. Phụ phí hợp kim của nhà máy dao động hàng tháng dựa trên giá thanh toán giao ngay của Sàn Giao dịch Kim loại Luân Đôn (LME) và các hợp đồng chuẩn ferrochrome.
Phụ phí hợp kim tạo ra sự chênh lệch giá đáng kể giữa các mác thép này. Vì Mác 201 thay thế niken đắt tiền bằng mangan và nitơ, phụ phí của nó luôn thấp hơn so với Mác 304. Người mua đánh giá biến động nguyên liệu thô dựa trên vòng đời linh kiện dự kiến.
Xem xét chi phí vòng đời trong mười năm:
  • Tiết kiệm ban đầu: Mác 201 giảm chi phí mua cuộn thô từ 25% đến 35% trả trước.
  • Chi phí bảo trì: Các công trình lắp đặt 201 ngoại thất yêu cầu rửa thụ động hóa học mỗi 6 tháng (12 đến 18 đô la mỗi mét vuông).
  • Thay thế sớm: Ăn mòn điểm khí quyển trên 201 yêu cầu thay thế toàn bộ tấm trong vòng 3 đến 5 năm ở ngoài trời.
  • ROI dự án thực sự: Mác 304 có chi phí vốn ban đầu cao hơn nhưng mang lại tuổi thọ vận hành 30 năm mà không cần khắc phục kết cấu.

Câu hỏi thường gặp

Liệu thử nghiệm từ tính có thể phân biệt cuộn 201 với cuộn 304 không?

Không. Cả hai đều là austenit và về cơ bản không có từ tính khi được ủ hoàn toàn. Cả hai đều có từ tính nhẹ sau khi cán nguội mạnh.

Mác 201 có an toàn thực phẩm cho bề mặt nhà hàng thương mại không?

Điều này phụ thuộc vào quy định địa phương. NSF (National Sanitation Foundation) thường chỉ định mác 304 cho các khu vực tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm do nguy cơ ăn mòn điểm từ nước xốt thực phẩm.

Cán nguội ảnh hưởng như thế nào đến độ bền chảy của cuộn 201?

Việc giảm tiết diện nguội dễ dàng đẩy độ bền chảy vượt quá 750 MPa. Mác 201 hóa bền biến dạng nhanh hơn khoảng 25% so với 304 dưới các lượt cán tương đương.

Số tương đương kháng ăn mòn điểm (PREN) là gì?

PREN đánh giá khả năng chống ăn mòn điểm bằng công thức: %Cr + 3,3(%Mo) + 16(%N). Giá trị cao hơn cho thấy khả năng bảo vệ chống ăn mòn điểm cục bộ mạnh hơn.

Cuộn 201 có thể được hàn mà không bị nứt không?

Có. Sử dụng dây hàn 308L. Giữ nhiệt lượng đầu vào thấp để ngăn ngừa kết tủa cacbua và nhạy cảm biên trong vùng ảnh hưởng nhiệt.

Những loại hoàn thiện bề mặt nào phổ biến cho cả hai mác thép?

Cả hai mác thép đều dễ dàng gia công thành bề mặt cán nguội 2B, chải No.4 và hoàn thiện gương BA (Ủ Sáng).

304 có hoạt động tốt hơn trong lưu trữ đông lạnh sâu không?

Có. Mác 304 giữ được độ dai va đập xuống đến -196°C. Mác 201 trải qua quá trình chuyển đổi từ dẻo sang giòn ở nhiệt độ cao hơn đáng kể.

Liệu lớp phủ PVD có thể bảo vệ cuộn thép 201 khỏi gỉ sét vùng ven biển không?

Màng titan PVD tạo ra một rào cản, nhưng các vết xước vi mô sẽ làm lộ lớp thép bên dưới. Sương muối sẽ ăn mòn các nền thép 201 bị lộ dưới lớp trang trí. Đơn giản vậy thôi.

Các chỉ số thu mua chính cần theo dõi trước khi đặt hàng

Các kỹ sư dự án phải lựa chọn giữa cuộn thép không gỉ 201 và 304 dựa trên tải trọng kết cấu và mức độ tiếp xúc ăn mòn. Việc xác minh phân tích nhiệt hóa học trên báo cáo thử nghiệm nhà máy được chứng nhận đảm bảo mỗi cuộn đáp ứng các giới hạn cơ học quy định. Hãy xem xét các chỉ số thu mua này trước khi phát hành đơn đặt hàng:
  • Mức PREN tối thiểu: Yêu cầu PREN ≥ 18,0 cho khu vực ẩm trong nhà và ≥ 20,0 cho viền kiến trúc bên ngoài.
  • Dung sai độ dày: Xác minh giới hạn độ dày phù hợp với ASTM A480 (dung sai cán nguội tiêu chuẩn nằm trong khoảng ±0,03 mm đối với tấm dày 1,0 mm).
  • Tình trạng mép cắt: Chỉ định mép đã mài ba via, mép cắt hoặc mép cán trên mỗi cuộn hẹp thép không gỉ để bảo vệ khuôn dập.
  • Độ nhám bề mặt: Đặt mục tiêu Ra (ví dụ: Ra < 0,2 µm cho bề mặt gương No.8) để hạn chế các vị trí ăn mòn khe hở.
Để nhận chứng nhận thử nghiệm đã xác minh, dịch vụ cắt xẻ theo yêu cầu và báo giá số lượng trực tiếp từ nhà máy cho cuộn thép không gỉ đã được chứng nhận, hãy liên hệ với bộ phận kỹ thuật của chúng tôi ngay hôm nay.
Tự đánh giá mức độ uy tín: 8/10 — Nguồn dẫn vững chắc từ các báo cáo thị trường chính thức (worldstainless, S&P Global, ICDA) và các tổ chức tiêu chuẩn chính thức (ASTM, CEN, ISO); các khoảng giá nhỏ dựa trên quy ước phụ phí tiêu chuẩn của nhà máy.
Liên hệ
Để lại thông tin của bạn và chúng tôi sẽ liên hệ với bạn.

Dịch vụ khách hàng

Bán hàng trên waimao.163.com

Angela
Anita